8RUM BÀ CON KẾ TOÁN

anh chị em chú ý!
1. nếu chưa có tài khoản thì đăng kí 1 cái .^^ nhanh lém!

2. đăng nhập heng!

3. vào phần thông báo chung cũng như ghi danh nha.

4. có chatbox đó hjhj tha hồ tám

Join the forum, it's quick and easy

8RUM BÀ CON KẾ TOÁN

anh chị em chú ý!
1. nếu chưa có tài khoản thì đăng kí 1 cái .^^ nhanh lém!

2. đăng nhập heng!

3. vào phần thông báo chung cũng như ghi danh nha.

4. có chatbox đó hjhj tha hồ tám

8RUM BÀ CON KẾ TOÁN

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
8RUM BÀ CON KẾ TOÁN

5 posters

Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S???

songiangkt3
    songiangkt3

Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Empty Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S???

Bài gửi by songiangkt3 Mon Aug 23, 2010 5:22 pm

Mình thấy tụi mình nhiều lúc gặp sự cố hay tai nạn chẳng biết xử lý như thế nào cả, cứ rối tung hết cả lên. Hôm nay tình cờ đọc được bài báo có nêu mấy cách xử trí khi gặp tình huống S.O.S, mình thấy hữu ích lắm, nên type lại share cùng mọi người (chak chak, sao mình siếng quá ta, cho mình tràng pháo tay động viên đi nào, hihih...)

1. Đầy bụng: Nếu bạn ăn quá nhiều món ^^, ăn nhầm thức ăn bị ôi thiu hoặc thức ăn lạ. Kết quả là bạn sẽ nôn mửa, đau bụng, tiêu chảy...
    --> Việc bạn cần làm: Uống ngay 1 ly nước hòa một muỗng thuốc muối hoặc uống 1 ly trà đường. Tuy nhiên, nếu cơn đau kéo dài quá 2 tiếng đồng hồ hy nôn mửa kéo dìa kèm sốt thì bạn cần đến bệnh viện ngay, hix...
    2. Ngộ độc thức ăn: Nặng hơn trường hợp đầy bụng, thường xảy ra khoảng 6 giờ sau khi bạn ăn phải thức ăn ôi thiu, đồ hộp hết date -> bạn sẽ bị đau bụng dữ dội, nôn mửa nhiều lần, có thể kèm triệu chứng hoa mắt, chóng mặt, ngất xỉu, toát mồ hôi.
    --> Việc bạn cần làm: Bạn có thể dùng lông gà ngoái họng để gây nôn và sưởi ấm cho người bệnh sau đó chuyển đến bệnh viện hoặc mới bác sĩ.
    3. Say nắng: Thời tiết nắng nóng, thay đổi nhiệt độ đột ngột sẽ làm da người bệnh đỏ bừng, nóng và khô. Họ sẽ thấy nhức đầu, khó chịu, chóng mặt, nôn mửa, khó thở và có thể hôn mê. Nếu thân nhiệt cao (40-41 độ C), người bệnh có thể bất tỉnh.
    --> Việc bạn cần làm: Cần đưa người bệnh đến ngay chỗ râm mát, đặt nằm, đầu hơi cao và quạt mát cho người bệnh. Dùng khăn chườm lạnh ở đầu (trán, gáy), ngực, bụng và hai đùi. Có thể cho người bệnh uống nhiều nước lạnh có pha chút muối rồi chuyển đến bệnh viện.
    4. Sốt cao: Sốt cao trên 39 độ C có thể gây nguy hiểm đến tính mạng.
    --> Việc bạn cần làm: Cởi hết áo ngoài của người bênh và chườm khăn, nước lạnh lên đầu, ngực, bụng, đùi, háng và sau gáy- khi hết lạnh, thay khăn khác. Bên cạnh đó, cho người bệnh uống nhiều nước lạnh, nước trái cây. Chỉ khi nhiệt độ hạ xuống dưới 38 độc C thì người bệnh mới ổn. Trong trường hợp sốt cao quá (trên 40 độ C), người bệnh có thể bị co giạt, bạn cần chườm lạnh cho đỡ sốt và đưa người bệnh đến bác sĩ.
    5. Chảy máu cam:
    --> Việc bạn cần làm: Ngồi yên, không khịt mũi, khạc nhổ, nuốt máu. Bóp chặt 2 cánh mũi bằng hai ngón tay trong 10 phút cho đến khi máu ngừng chảy. Trong trường hợp máu chảy nhiều có thể làm 1 nút bông dài thấm Adrenalin rồi nút vào lỗ mũi, sau đó đưa ngay bệnh nhân đến bệnh viện.
    6. Rắn cắn: Khi bị bất kỳ loài rắn nào cắn, bạn cũng phải hết sức cẩn thận. Nếu vết cắn gây đau nhức, sưng phù, nạn nhân nhức đầu, hoa mắt, buồn nôn,... thì có thể là vết cắn của... rắn độc. Nếu là rắn lục vết thương sưng tấy rất nhanh. Nếu là rắn hổ mang, vết thương ít sưng đau nhưng vài giờ sau nạn nhân có thể... chết (hixx...) do chất độc làm liệt hô hấp.
    --> Việc bạn cần làm: Bạn phải thật bình tĩnh, không được để nạn nhân cử động mạnh, nếu không nọc độc sẽ càng lan nhanh trong cơ thể.
    - Dùng băng cuộn hay nẹp vải băng chặt phía trên vết rắn cắn khoảng 5cm. Nếu làm ga-rô thì phải cẩn thận: cứ sau một giờ thì nới garo 1 lần.
    - Sát khuẩn vết rắn cắn bằng thuốc tím hoặc cồn, có thể tẩy nọc tại chỗ bằng nước xà bông hoặc các loại nước có chất chua hay chát. Lấy 1 con dao thật bén đã khử trùng sạch sẽ rạch vào mỗi vết răng nanh một hình chữ thập để dùng miệng hút nọc độc và nhổ đi trong khoảng 15 phút. Lưu ý: Bạn phải làm phương pháp này ngay sau khi bị cắn, chứ nếu đã bị cắn sau 30 phút rồi thì vô ích nhé!
    - Có thể cho nạn nhân uống cà phê hoặc trà pha đặc. Chườm đá xung quanh vết rắn cắn và chuyển nạn nhân đến bệnh viện (tránh bị dằn xóc).
    7. Chó cắn:
    --> Việc bạn cần làm: Thử xem con chó vừa cắn có phải là chó dại hay không. Nếu là chó dại, cần nhờ người bắt lại và không được đánh chết nó. Để vết thương chảy máu cho nước dãi chó ra bớt. Dùng thuốc tím, cồn để sát khuẩn và băng vết thương lại sau đó đưa đi tiêm phòng. Sau 10 ngày, con chó khôn bị sao thì có thể ngưng chích.
    8. Bị dính mắt mèo: Khi bị dính mắt mèo (loại trái hơi giống trái me nhưng đầy lông gây ngứa, nếu trúng mắt có thể gây mù), bạn sẽ thấy rất ngứa. Nhưng nếu càng gãi, bạn chỉ càng ngứa thêm và tấy đỏ ở chỗ vết gãi.
    --> Việc bạn cần làm: Đốt giấy hơ lên chỗ ngứa hoặc nắm cơm để lăn trên da hay dùng băng keo dán vào những nơi da bị ngứa rồi lột ra để loại bỏ các lông ngứa này.
    9. Ong chích: Bạn sẽ đau nhức, sưng tấy đỏ ở vết chích, nóng sốt, nôn mửa hoặc nặng hơn có thể bị hôn mê.
    --> Việc bạn cần làm: Tìm cách gắp ngòi và túi độc của ong và rửa vết chích bằng nước sạch, xà bông hay nước vôi thì càng tốt. Nếu là ong vàng thì bạn nên rửa vết chích bằng giấm hoặc hành tươi. Tán nhỏ Aspirin và rắc lên chỗ bị chích để giảm đau. Dùng gạc băng vết chích lại và nếu có nhiều vết chích thì cần đưa nạn nhân đến bệnh viện gấp.

Trên đây là một số cách xử lý khi gặp tai nạn mà mình thấy tụi mình cũng nên đọc qua. Để lỡ hên xui may rủi ^^ thì còn biết đường mà lần...
    [/font]
    [/color]
    Admin
    Admin
    Admin

Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Empty Re: Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S???

Bài gửi by Admin Mon Aug 23, 2010 9:41 pm

bep bep bep bep!
    lol!
    cảm ơn lời khuyên của bác sĩ!
    theo em khi bị chó cắn để bít chó có dại không ta nên xem ta có ý định cắn lại nó không lol!
    songiangkt3
    songiangkt3

Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Empty Re: Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S???

Bài gửi by songiangkt3 Tue Aug 24, 2010 7:45 am

như zậy có khi phải xem ta có bị... dại k đó, he he he Very Happy Very Happy
    meolembem

Bài gửi by meolembem Fri Aug 27, 2010 10:40 am

giang type hay copy đây? sao siêng dữ vậy chứ. nghi ngờ lắm!!!!! Razz
    songiangkt3
    songiangkt3

Bài gửi by songiangkt3 Fri Aug 27, 2010 7:26 pm

thì ngta nói ngta vì bạn bè nên siêng rùi mà, hihi... cho tràng pháo tay vì tinh thần ấy đi Very Happy
    Admin
    Admin
    Admin

Bài gửi by Admin Fri Aug 27, 2010 11:13 pm

em thích nhất phần Rắn cắn.!
    khi gặp bạn bị rắn cắn thì sao ta.
    lol!
    phải làm bạn bình tĩnh phải không nhĩ.
    " mày nằm yên nào cửa động lung tung nọc nó chạy tùm lum tặng mày 1 vé chuyển hộ khẩu cấp tốc bây giờ, tao chưa thấy ai bị cắn mà còn hét được vào ngày hôm sau"
    không biết có đủ sức làm bạn ấy bình tĩnh không nhi~.
    lol!
    greenleaf
    greenleaf

Bài gửi by greenleaf Sat Aug 28, 2010 10:39 pm

LÀM GÌ KHI BỊ BẠN CẮN? Wink)
    songiangkt3
    songiangkt3

Bài gửi by songiangkt3 Sun Aug 29, 2010 12:30 pm

chak chak, cái zụ này thì hơi căng àh nha Smile... theo g, trc hết xem thái độ, tinh thần của bạn ấy khi cắn mình. Nếu mà bạn ấy cắn... iu Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Icon_redface thì... bạn tự xử đi ha- chứ g hok bik đâu Smile
    Nếu mà bạn ấy cắn... đau Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Icon_sad thì... lo mà thoát ra khỏi cái miệng "ngọc ngà" của bạn ấy trc tiên Smile rùi xem mức độ nặng nhẹ của vết cắn mà "xử" lại bạn ấy Làm gì khi gặp những trường hợp S.O.S??? Icon_rolleyes
    hieukt1
    hieukt1

Bài gửi by hieukt1 Sun Aug 29, 2010 9:16 pm

greenleaf đã viết:LÀM GÌ KHI BỊ BẠN CẮN? Wink)
    đứng yên chứ biết làm j lol!

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: Sat Apr 27, 2024 4:29 am